เมื่อซื้อรถมือสอง แล้วไฟแนนซ์ไม่ผ่านสามารถคืนเงินได้ไหม

Home / รถยนต์ / เมื่อซื้อรถมือสอง แล้วไฟแนนซ์ไม่ผ่านสามารถคืนเงินได้ไหม

เมื่อซื้อรถมือสอง แล้วไฟแนนซ์ไม่ผ่านสามารถคืนเงินได้ไหม

เมื่อซื้อรถมือสอง แล้วไฟแนนซ์ไม่ผ่านสามารถคืนเงินได้ไหม

            ในการเลือกซื้อรถมือสอง ทั้งรถมอเตอร์ไซด์ หรือรถยนต์ เมื่อเห็นแล้วเกิดถูกใจในตัวรถคันนั้น ประหนึ่งเหมือนเจอรักแรกพบครั้งแรก ก็ได้ตกลงปลงใจวางเงินมัดจำโดยทันที ภายหลังจากนั้น ทางเต็นท์รถก็นัดท่านมาอย่างเสร็จสรรพ เพื่อให้มาจัดไฟแนนซ์ เหตุการณ์นี้ทำให้หลายคนก็คิดว่าต้องผ่านการอนุมัติอย่างแน่นอน แต่ทว่าผลที่ออกมาดันไม่ผ่านไฟแนนซ์ ทั้ง ๆ ที่นัดแนะกันเป็นมั่นเป็นหมาย ว่ายังไงก็ผ่าน ชัวร์!!!! ซึ่งทั้งนี้ก็ต้องมานั่งทบทวนดูว่าตกลงมันผิดที่ “เขา” หรือว่า “เรา” กันแน่

1.ถ้าข้อมูลทั้งหมดที่ให้แก่ไฟแนนซ์เป็นความจริง และนัดแนะกันว่าผ่านแน่ ๆ แต่ผลออกมาดันไม่ผ่าน ทำยังไง?

ในกรณีนี้ที่ได้ให้ข้อมูลของแก่ไฟแนนซ์ไปมันถูกต้อง และเป็นคาวมจริงทุกประการแต่ก็ยังไม่ผ่านการอนุมัติอยู่ดี ให้เดินไปหาเขาได้เลย ไปพูดคุยถึงสิ่งที่เกิดขึ้น แล้วก็ขอเงินมัดจำคืนได้ทันที หรือถ้าเกิดการตุกติด อิดออด ทำท่าเหมือนจะไม่คืนให้ แล้วโดนหัวหมอใส่ อย่าไปกลัวให้ไปแจ้งความได้เลยทันที ซึ่งคนส่วนใหญ่เมื่อเกิดกรณีแบบนี้จะไม่กล้า แต่อย่าลืมว่าเราไม่ใช่เป็นคนผิดฉะนั้นอย่าไปกลัว

2.เกิดจากเราให้ข้อมูลที่เป็นเท็จแก่ไฟแนนซ์ไป หรือปิดบังข้อมูลบางอย่าง

สำหรับกรณีเช่นนี้ แสดงว่าความผิดทั้งหมด เกิดจากตัวคุณแบบเต็ม ๆ เลย บางทีการกระทำของคุณแบบนี้อาจจะดูใจดำเกินไปสักหน่อย ที่จะไปขอเงินมัดจำไฟแนนซ์คืนมา ซึ่งจะได้คืน หรือไม่ได้คืนนั้น ก็คงต้องแล้วแต่บุญแต่กรรมเมื่อครั้งก่อน หรืออยู่ที่ความใจดีมีเมตตาของพวกเขาหล่านั้น สิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้ก็เป็นเพราะตัวเราที่ดันไปบอกข้อมมูลเท็จเอง โทษใครไม่ได้แน่ ๆ ต้องยอมรับความจริงไปโดยปริยาย

**ทางกฎหมายเกี่ยวกับไฟแนนซ์**

การที่ท่านได้จ่ายเงินจองรถไว้กับทางบริษัท เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 5000 บาท ย่อมเป็นพยานหลักฐานว่า สัญญาของรถระหว่างตัวท่าน กับบริษัทได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว และยอดเงินจองนี้ย่อมเป็นเงินประกัน

ตาม ป.พ.พ มาตราที่ 377 มีความว่า หลังจากที่ท่านได้วางเงินจองรถ แต่ยังรอการอนุมัติจากทางไฟแนนซ์อยู่ ซึ่งไม่ได้รับการติดต่อใด ๆ เลย อีกทั้งไม่รู้ด้วยว่าจะผ่านการอนุมัติ การทำสัญญาเช่าซื้อระหว่างท่านกับไฟแนนซ์ไม่อาจเกิดขึ้นได้  โดยเป็นพฤติการณ์ที่ทำให้การชำระหนี้ที่จะทำสัญญาเช่าซื้อตกเป็นพ้นวิสัย เพราะการที่ท่านไม่ได้รับการอนุมัตินั้น เป็นพฤติกาณณ์ที่ท่านไม่ต้องรับผิดชอบ และจะโทษฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก็ไม่ได้

ตาม ป.พ.พ. มาตรา 219  และมาตรา 372 ดังนั้น จะต้องคืนเงินจองจำนวนทั้งหมดให้แก่ท่านตามกฎหมาย ซึ่งท่านมีสิทธิ์เรียกร้องเงินจองคืนได้จากบริษัทดังกล่าว